เสียงร้องเห่าหอนของสุนัข ก่อความรำคาญและเสียสุขภาพ อู่ทอง3

Moderator: admin

เสียงร้องเห่าหอนของสุนัข ก่อความรำคาญและเสียสุขภาพ อู่ทอง3

โพสต์โดย สรญา » 01 ธ.ค. 2011 04:21

บ้านข้าพเจ้าอยู่ 120/768 ซอยอู่ทอง 3 ท้ายบ้านใหม่ ข้างบ้านเลี้ยงบางแก้ว 2ตัว ตัวโตพอสมควร เจ้าของเลี้ยงคงคิดว่าให้เฝ้าบ้าน กลับกลายเป็นมันกัดกันเอง ทั้งยิ่ง เจ้าของมาเยี่ยมมันจะกัดกันโชว์ ได้ยินเสียงดัง ทุกเช้าจะหอน สลับตอนกลางคืนไม่ได้หลับนอน สมาชิกในบ้านต้องทำงานเข้ากะ หาเช้ากินค่ำ ดังนั้นจำได้ยินเสียงตลอด เจ้าของไม่อยู่เท่าไหร่หายไป หลายวันจะมาให้อาหารมันแล้วก็ไป เมื่อไม่นานมานี้เจ้าของจูงมันมา2 ตัวจูงออกนอกบ้าน ข้าพเจ้าจังหวะเลี้ยวจักรยานมาพอดี มันกระโจนเกือบโดนมันสูงดีที่หลบทัน เจ้าของคงคิดว่าเอาอยู่ด้วยจูงหมาบางแก้วใหญ่2 ตัวในมือเดียว ปัญหาที่เจออยู่ อยากให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุขและเทศบาลที่เกี่ยวข้องช่วยดำเนินการด้วย เนื่องจากเดือดร้อนกับเสียงสุนัขบางแก้ว2 ตัวนี้มากๆๆ หวังว่าเรื่องนี้คงเป็นหน้าที่ของท่านที่ถูกเเลือกจากปชช.ได้ประสานงานให้ด้วย
สรญา

Re: เสียงร้องเห่าหอนของสุนัข ก่อความรำคาญและเสียสุขภาพ อู่ทอง3

โพสต์โดย สรญา » 01 ธ.ค. 2011 22:57

บ้านที่เลี้ยงหมา 120/2114 ม2 ท้ายบ้านใหม่ รบกวน ไม่มีคนตอบกระทู้ ก็แสดงว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ ก็ไม่ได้หวังกับเทศลาล เกี่ยวกับพระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ.๒๕๓๕ ในหมวด ๕ เหตุรำคาญ ในมาตรา ๒๕ แล้วเจ้าพนักงานท้องถิ่นสั่งการอาศัยอำนาจในมาตรา ๒๘
ชาวบ้านก็รับกรรมกันไป
สรญา

Re: เสียงร้องเห่าหอนของสุนัข ก่อความรำคาญและเสียสุขภาพ อู่ทอง3

โพสต์โดย admin » 02 ธ.ค. 2011 14:15

เรียนคุณสรญาครับว่าทุกเรื่องที่เป็นความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชนสำหรับผมถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ทั้งสิ้นครับ แต่เนื่องจากผมเองช่วงนี้มีภารกิจมากจึงอาจจะตอบช้าไปหน่อยครับ ต้องเรียนว่าเหตุรำคาญตามาตรา 25 (4 ) พ.ร.บ.สาธารณสุข พ.ศ.2535 นั้น องค์ประกอบประการสำคัญคือ เสียงที่เกิดขึ้นนั้นต้องถึงขนาดที่เป็นเหตุให้เสื่อมหรือเป็นอันตรายต่อสุขภาพ จึงจะนำไปสู่การออกคำสั่งของเจ้าพนักงานท้องถิ่น ตามมาตรา 28 พ.ร.บ.สาธารณสุข พ.ศ.2535 ครับ ซึ่งขณะนี้ก็ได้มีเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขเข้าไปตรวจสอบข้อเท็จจริงเบื้องต้นแล้ว หากได้ความว่าเป็นกรณีเหตุรำคาญก็จะดำเนินการตามขั้นตอนต่อไป

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ