ช่วยจัดการกับสุนัขจรจัด ไปไว้ที่วัดด้วยค่ะ

Moderator: admin

ช่วยจัดการกับสุนัขจรจัด ไปไว้ที่วัดด้วยค่ะ

โพสต์โดย nisa » 09 ก.ย. 2011 10:55

สุนัขจรจัด เป็นปัญหา ไม่มีคนเลี้ยง อุจจาระ เรี่ยราด รื้อ คุ้ยขยะ คนสงสาร ให้ข้าวน้ำ เลยไม่ไปไหนเลย กึ่งเลี้ยง กึ่งทิ้ง ไม่รู้เลี้ยง หรือทิ้ง ปล่อยให้ อุจจาระเรียราด ทำความรำคาญ ให้ ชาวบ้าน หมู่ 7 มาก คนที่เลี้ยงก็สงสาร คนไม่ได้เลี้ยงเหมือนมีกรรม คอยเก็บกวาด อุจจาระ และไม่มีใครรับผิดชอบ กรุณา หาคนนำสุนัขแมว ไปเลี้ยงในที่ที่ สมควร เช่น วัด หรือคนใจบุญ ที่รับเลี้ยงและ เก็บกวาดขี้ โดยไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น
ที่อยู่ ตรงข้ามปั๊มคาลเท็กซ์ ปากซอยฟาร์มจระเข้ ถนนท้ายบ้าน ตำบลท้ายบ้าน หมู่ 7 มีสุนัขและ แมวมาก แต่ขึ้ เรี่ยราด ต้องคอยกวาด ทุกเช้า บนถนน บนทางเท้า หน้าบ้านคน แย่ จริงๆ หากคิดจะเลี้ยง ให้ติดปลอกคอสุนัข และรับผิดชอบด้วย หากตัวใดไม่มีเจ้าของ กรุณาส่งไปที่วัด ขอบคุณค่ะ
nisa

Re: ช่วยจัดการกับสุนัขจรจัด ไปไว้ที่วัดด้วยค่ะ

โพสต์โดย admin » 21 ก.ย. 2011 13:49

เรียน nisa
กรณีตามข้อมูลร้องเรียนของคุณ nisa ที่ร้องเรียนมานั้นผมขอนุญาตชี้แจงดังนี้
1. เรื่องสุนัขจรจัดไม่มีเจ้าของ เรื่องนี้เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นมาโดยตลอดในเขตชุมชนเมือง การที่จะให้เทศบาลจับสุนัขและแมวทั้งหมดที่ไม่มีเจ้าของไปปล่อย หรือเลี้ยงที่วัดนั้น เทศบาลไม่สามารถทำได้ เนื่องจากทางวัดต่าง ๆ ก็ไม่ประสงค์ หรือยินยอมที่จะรับสุนัขและแมวไม่มีเจ้าของไว้ดูแล แต่อย่างไรก็ตาม ทางเทศบาลก็ไม่ได้นิ่งนอนใจกับปัญหาสุนัขจรจัด โดยได้มีการให้ยาคุมกำเนิดกับสุนัขจรจัด เพื่อควบคุมจำนวนสุนัขไม่ให้เพิ่มมากขึ้น และกำลังดำเนินการเกี่ยวกับการจัดหาสถานที่ที่จะนำสุนัขจรจัดไปเลี้ยงอย่างเป็นระบบและถูกต้อง เพื่อแก้ปัญหาสุนัขจรจัดระยะยาวต่อไปครับ
2. สำหรับผู้ที่ดูแลและประสานงานกับเทศบาลในหมู่ 7 นั้น คือคุณอิทธิพล สกุลณวงค์ ประธานชุมชนพรสวรรค์ หมู่ 7 ตำบลท้ายบ้าน เบอร์โทรศัพท์ 087-9849768 ท่านยินดีให้ความร่วมมือแก้ปัญหาในชุมชนอย่างเต็มที่ครับ
3. กรณีที่คุณโชติกา จะเอาผิดกับเจ้าของสุนัขนั้น ต้องเรียนว่า สุนัขถือว่าเป็นทรัพย์ของผู้เป็นเจ้าของตามกฎหมาย ดังนั้นเจ้าของสุนัขจะต้องรับผิดชอบในการละเมิดอันเกิดจากสุนัขของตนทุกกรณี เว้นแต่เจ้าของจะได้ใช้ความระมัดระวังอย่างเต็มที่แล้ว ดังนั้นหากเจ้าของสุนัขปล่อยสุนัขให้ไปถ่ายมูลบนถนนและมิได้ขจัดให้หมดไป เจ้าของต้องรับผิดตาม พ.ร.บ. รักษาความสะอาด พ.ศ.2535 ซึ่งมีโทษปรับตามกฎหมายครับ

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ