สอบถามเรื่องภาษีโรงเรือนค่ะ

Moderator: admin

สอบถามเรื่องภาษีโรงเรือนค่ะ

โพสต์โดย HornNaJa » 08 ก.พ. 2011 17:47

พอดีว่ายังไม่ได้ชำระภาษีโรงเรือนปี 2553 ค่ะ ดิฉันมีบ้าน 2 หลัง ซึ่งปัญหา่มีดังนี้ค่ะ
1. บ้านหลังแรกนั้นดิฉันได้ใ้ห้แม่ไปเสียให้ค่ะ ซึ่งเสียในเดือน ม.ค. 54 แต่ท่านไม่ได้ดูใบเสร็จค่ะเพราะแม่อ่านหนังสือไม่ได้ค่ะ ปัญหาของใบเสร็จนั้นคือ ราคาการชำระถูกต้องค่ะ แต่บ้านเลขที่ผิดค่ะ กลายเป็นอีกหลังหนึ่งค่ะ เราสามารถเปลี่ยนแปลงได้ไหมคะ
2. บ้านหลังที่สองยังไม่ได้เสียภาษีค่ะ ซึ่งตอนยื่นนั้นการชำระนั้นค่ะ ทางเจ้าหน้าที่ได้ให้ใบยอดเงินที่ต้องชำระค่ะ และทางบ้านดิฉันได้ทำหายไปค่ะ และให้ทางเจ้าหน้าที่เขียนราคาให้ใหม่ซึ่งประมาณ 9,000 กว่าบาทค่ะ(ราคานี้รวมค่าปรับต่าง ๆ แล้วค่ะ) ตอนที่ไปชำระภาษีหลังแรกค่ะ พอมาเดือนนี้(ก.พ.54)ดิฉันให้แม่มาจ่ายอีกค่ะ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าขอดูใบแจ้งชำระภาษีค่ะ แม่ดิฉันบอกว่ามันหาย เหมือนทางเจ้าหน้าที่จะดูเอกสารทางเรา แต่แม่ดิฉันบอกว่ามันหายค่ะ แล้วเจ้าหน้าที่คิดใหม่ค่ะ กลายเป็น 10,000 กว่าบาทเลย ซึ่งเราแจ้งห้องว่าง แจ้งยกเลิกร้านค้าไปแล้ว ดิฉันไม่เข้าใจว่าทำไมถึงราคาสูงขนาดนั้น ซึ่งห่างกันแค่เดือนเดียวเอง และทางเจ้าหน้าที่ไม่ได้ค้นหาข้อมูลด้วยและคิดราคาให้ใหม่ด้วยซึ่งรวมภาษีร้านค้า คิดห้องเต็ม เราจะทำอย่างไรคะ แม่ดิฉันบอกว่าเค้าไม่ได้ตรวจสอบต้นขั่วที่เราแจ้งการชำระภาษีอ่ะค่ะ คิดราคาใหม่อย่างเดียว ไม่ทราบว่าเราสามารถที่จะตรวจสอบได้ไหมอย่างไรคะ

อย่างให้ตรวจสอบให้หน่อยนะคะ ยินดีที่จะเสียภาษีให้กับทางราชการค่ะ ^^
HornNaJa

Re: สอบถามเรื่องภาษีโรงเรือนค่ะ

โพสต์โดย admin » 09 ก.พ. 2011 16:02

ขอให้นำเอกสารเกี่ยวกับการเสียภาษีโรงเรือน มาพบกับปลัดเทศบาล เพื่อจะได้ตรวจสอบให้ต่อไป

นายยิ่งศักดิ์ ฐิติวร
ปลัดเทศบาลตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ