ร้องเรียนโรงงานบริษัท เอส บี พี การเกษตรปล่อยควันกลิ่นเหม็น

Moderator: admin

ร้องเรียนโรงงานบริษัท เอส บี พี การเกษตรปล่อยควันกลิ่นเหม็น

โพสต์โดย ลุงวิสิทธิ์ » 22 ส.ค. 2015 14:48

กระผมเป็นประชาชนที่พักอาศัยอยู่ที่คอนโดสวางคนิเวศ บริเวณสวางคนิวาส สภากาชาดไทย(ถนนสุขุมวิท กม 31) จ.สมุทรปราการ ตลอดเวลาที่มาอยู่ได้ปีเศษคิดว่าจะมาพักอย่างสบายมีอากาศที่บริสุทธิ์ เพราะอยู่ใกล้ทะเลปากอ่าวไทย แต่ปรากฎว่าได้รับความเดือดร้อนจากกลิ่นที่เหม็นอย่างรุนแรงตลอดมาสังเกตว่าจะมีกลิ่นเหม็นเมื่อมีลมพัดมาจากทางทิศตะวันตก หรือตะวันตกเฉียงเหนือ ซึ่งมักเป็นเวลากลางคืน หรือ เช้ามืด แต่ในเวลากลางวันลมมาจากทางทิศใต้ อากาศก็ดีไม่มีกลิ่น แต่ปัจจุบันโดยเฉพาะช่วงนี้ (สิงหาคม 2558) กลิ่นจะเหม็นรุนแรงตลอดคืนจนกระทั่งช่วงเช้า พอบ่ายก็ยังกลับมาเหม็นอีก เมื่อลมพัดมาได้รับความเดือดร้อนอย่างมาก ทั้งนี้ไม่ไช่กระผมเพียงคนเดียวแต่เป็นผู้อยู่อาศัยทั้งคอนโด ตลอดจนพยาบาล พนักงานของสวางคนิวาศก็ได้รับความเดือดร้อน ผมได้สอบท่านอื่นบางท่านก็บอกว่าเป็นกลิ่นโรงงานปลาป่น แต่ผมได้มีโอกาสคุยกับคนท้องที่ที่อาศัยบริเวณนี้มาตั้งแต่เด็ก รวมทั้งมีอาชีพขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างมีความชำนาญท้องที่ ได้ขับพาผมไปดูต้นตอกลิ่น ปรากฏว่าใช่เลยครับ พอเข้าใกล้โรงงานก็ได้กลิ่นค่อนข้างรุนแรงมากขึ้น เห็นโรงงานมีปล่องสูงปล่อยควันโขมงเลยครับ ตอนขากลับผมจอดรถห่างจากโรงงานสัก 500 เมตรทางทิศตะวันตกของโรงงานควันของโรงงานลอยมาทางผมพอดี ใช่เลยครับกลิ่นนี้ที่ไปถึงสวางคนิวาส แกล้งซื่อถามร้านขายของที่ผมจอดแวะว่ากลิ่นอะไรเหม็นมาก คนขายก็ชี้ไปที่ปล่องโรงงานดังกล่าว พร้อมบอกว่าไอ้โรงงานนี้แหละเห็นไหมควันมันลอยมา ผมถามอีกว่า เอ ควันมันมีตลอดไหม คนขายบอกว่ามันปล่อยควันทั้งวันทั้งคืนแต่มีปล่อยมากช่วงกลางคืนเนื่องจากมีคนร้องเรียน จึงทำงานปล่อยควันออกมากลางคืน ลมพัดไปทางไหนก็เหม็นไปทางนั้น พร้อมบ่นกับผมอีกยาวเหยียด ย้อมกลับมาถึงตอนที่ผมแวะไปถึงหน้าโรงงานมีป้ายชื่อว่า บริษัท เอส บี พี การเกษตร เลขที่ 450 ม.14 ต.ท้ายบ้าย อ.เมือง จ.สมุทรปราการ รายละเอียดตามลิงค์ http://goo.gl/G0xHEQ ที่ตั้งโรงงานพิกัด
GPS N 13.556806 E 100.600564 หรือ N 13°33'24.5", E 100°36'02.0" เวลายืนอยู่หน้าโรงงานถ้ามีลมพัดมาจะได้กลิ่นเหม็นมากขนาดกลับบ้านแล้ว กลิ่นยังติดเสื้อเลยครับอันนี้พูดจริง ขอให้เดินทางไปพิสูจน์ได้ ลุงมอเตอร์ไซค์บอกว่ามันเป็นโรงงานทำอาหารสัตว์ เอาขนเป็ด ขนไก่มาทำอาหารสัตว์ ถึงว่าทำไมถึงเหม็นได้ขนาดนี้
ขอความกรุณาผู้มีอำนาจเกี่ยวข้องช่วยดำเนินการ สั่งปิด หรือปรับปรุงโรงงานโดยด่วนครับ เพราะได้รับความเดือดร้อนทุกข์ทรมานมาก เมื่อคืนต้องตื่นมากลางดึกเพราะความเหม็นคิดว่ายังไงต้องทำการร้องเรียน หวังเป็นอย่างสูงที่จะได้รับความเมตตาจากท่าน คิดว่ากลิ่นน่าจะลอยไปถึงเทศบาลบางปูด้วยครับ กระผมไม่อยากเดือดร้อนเลยขอใช้นามแฝงครับ ติดต่อผมได้ที่อีเมลล์นี้
wisit9166@gmail.com
ขอแสดงความนับถือ
ลุงวิสิทธิ์
ลุงวิสิทธิ์

Re: ร้องเรียนโรงงานบริษัท เอส บี พี การเกษตรปล่อยควันกลิ่นเหม็น

โพสต์โดย admin » 27 ส.ค. 2015 10:03

ขอขอบคุณที่ท่านกรุณาแจ้งปัญหาความเดือดร้อนดังกล่าวเข้ามาเรียนว่ากระผมได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบตรวจสอบข้อเท็จจริง และดำเนินการตามอำนาจหน้าที่แล้ว ผลการดำเนินการเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ท่านทราบอีกครั้งหนึ่ง

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ