ควันจากแม่ค้าขายส้มตำ ซอยตรากบ

Moderator: admin

ควันจากแม่ค้าขายส้มตำ ซอยตรากบ

โพสต์โดย admin » 15 พ.ย. 2013 10:14

ชื่อ-สกุล : ผุสดี ถนอมจิตร์
เบอร์โทรศัพท์ : 08xxxxxxx
อีเมล์ :
ข้อมูลการร้องเรียน : เป็นแม่ค้าขายข้าวซอยตรากบค่ะ โดนควันจากแม่ค้าขายส้มตำ รถเข็นมาหลายปีจนต้องไปรักษาตับ เรียนทางเทศบาลช่วยด้วยค่ะ ไม่ไหวจริงๆ ขายของเราไม่ว่ากันค่ะ แต่เดือดร้อนชาวบ้านแบบเนี่ย ไม่ไหวแล้วค่ะ ควันจากการปิ้งไก่ย่างเข้าบ้านทุกวัน ลูกเป็นภูมิแพ้ต้องเข้าโรงบาล บ่อยมาก เพราะควันจากร้านไก่เข้าไปถึงห้องนอนเด็กค่ะ แม่ค้าแถวนี เตือน เค้าก้บอกว่า ขายมา 8 ปีแล้ว ไม่มีใครทำอะไรได้ ว่าก็ว่าไป ทุกคนที่อยุ่ใกล้ๆต้องทน ไม่เว้น เสาร์หรือ อาทิตย์ค่ะ สะพานตรากบ ทั้งซ้ายและขาวมือ ซอย 2 ค่ะ เต็มถนนกันเลยทีเดียว สงสารเด็กเล็กค่ะ มีหลายคนด้วย ที่ต้องทนกับควันทุกๆวัน ตอนนี้ปอด อักเสบแล้วค่ะ มีคนเป็นปอดอับเสบ 3-4 คนแล้ว เพราะควันจากแม่ค้า สะสมทุกๆๆวัน ขอบคุณทางเทศบาลมากค่ะ
--------------------------------------

ชื่อ-สกุล : ประภา อัคราภิรมย์
เบอร์โทรศัพท์ :
อีเมล์ :
ข้อมูลการร้องเรียน : ร้องทุกข์ค่ะ เป็นดรคปอดและตับ อักเสบ เพราะโดนควันจากแม่ค้าไก่ย่างปากวอย2 ซ้ายมือ ขวามือ รักาามาเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ ต้องค้าขายตอนตี 5 แล้วก้ออกมาเจอะ กะ ควันแม่ค้าไก่ย่างทุกๆๆวัน เป็นแม่ค้าเหมือนกันค่ะ ต้องทำมาหากิน แต่ตอนเนี่ยต้อง รักษาโรคปอดด้วย เค้าไม่ทำอะไรเลยค่ะ ชาวบ้านเดือดร้อนมาก เตือนกันหลายทีแล้ว ปัญหาก็เหมือนเดิ ม โดยฉพราะเด็กแรกเกินสงสารมากค่ะ เด็กเล็กก็หลายคน ลำพังผู้ใหญ่พอทนได้ แต่เด็กนี้ซิค่ะ หน้า สงสาร ตี 4 ก็เริ่มมัควันกระจายตามบ้นคนแล้วค่ะ เข้าทางหน้าต่าง ปิดแล้วก้ช่วยอะไรไม่ได้มาก หลายสิบหลังค้าเลือน ที่ต้องทนกะ สะภาพ ควันไฟ ของพวก พ่อค้า แม่ค้า เห็นแก่ตัว เตือนไปแล้วหลายครั้งก็ยังเหมือนเดิม ต้องทนกับสะภาพแบบนี้มาหลายปีแล้วค่ะ ตี 4 ถึง 10. 00 เช้า รบกวนทางเทศบาลส่งคนมาจัดการให้ทีเถอะค่ะ สงสารเด็กๆที่ต้องเข้าโรงบาลบ่อยๆ อากาศดีๆตอนเช้าๆ เสียหมด เพราะแม่ค้าเห็นแก่ตัวค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
admin

Re: ควันจากแม่ค้าขายส้มตำ ซอยตรากบ

โพสต์โดย admin » 15 พ.ย. 2013 10:16

ในกรณีความเดือดร้อนดังกล่าว ที่ท่านกรุณาแจ้งเข้ามานั้นขณะนี้ได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบตรวจสอบข้อเท็จจริง หากพบว่าเป็นกรณีที่อาจก่อให้เกิดอันตรายต่อสุขภาพ ก็จะดำเนินการตามลำดับขั้นตอนของกฎหมายต่อไป

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

Re: ควันจากแม่ค้าขายส้มตำ ซอยตรากบ

โพสต์โดย admin » 29 พ.ย. 2013 14:52

กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม โดยนางวรนุช แสงทอง หัวหน้าฝ่ายบริหารงานสาธารณสุข และนางสาวกิติยา นามพูลวัน ผู้ช่วยนักวิชาการสุขาภิบาล เข้าตรวจสอบข้อเท็จจริงเมื่อวันที่ 13 พฤศจิกายน 2556 ณ บริเวณดังกล่าว พบรถเข็นขายไก่ย่าง ตับย่าง ตั้งอยู่บริเวณปากซอย 2 ขณะตรวจสอบแม่ค้ากำลังย่างไก่โดยใช้เตาถ่าน มีปล่องระบายอากาศสูงประมาณ 1.30 เมตร แต่ไม่มีพัดลมดูดอากาศ ทำให้ควันฟุ้งกระจายไปทั่วบริเวณ สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้กับผู้ที่อาศัยอยู่บริเวณใกล้เคียง เจ้าหน้าที่จึงได้บันทึกแบบตรวจแนะนำของเจ้าพนักงาน (แบบ นส.1) ให้แม่ค้าทำการย่างไก่สดจากในบ้านให้เรียบร้อยก่อนนำออกมาตั้งขาย ขณะขายอนุญาตให้เฉพาะการอุ่นไก่เท่านั้น ทั้งนี้เจ้าหน้าที่จะเข้าติดตามตรวจสอบอย่างต่อเนื่องต่อไป

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ