น้ำท่วมถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ

Moderator: admin

น้ำท่วมถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ

โพสต์โดย admin » 16 พ.ค. 2013 09:42

ชื่อ-สกุล : พงษ์ศักดิ์ หล่อราชมณี

ข้อมูลการร้องเรียน : ขอร้องเรียนเรื่องน้ำท่วมถนนครับ
ถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ น้ำจากท่อระบายน้ำเอ่อขึ้นมาท่วมถนน
ถ้าเป็นช่วงเช้ากับเย็น จะท่วมทั้ง2เลนเลย รถจะติดมากครับช่วยแก้ไขปัญหาให้ด้วยครับ
admin

Re: น้ำท่วมถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ

โพสต์โดย admin » 16 พ.ค. 2013 09:46

เรียน คุณพงษ์ศักดิ์ หล่อราชมณี

ขอขอบคุณที่ท่านกรุณาแจ้งกรณีปัญหาดังกล่าวเข้ามา ต้องเรียนว่าผมเองไม่ได้นิ่งนอนใจในปัญหาน้ำท่วมขังบริเวณถนนพุทธรักษา โดยที่ผ่านมาก็ได้มีการแก้ไขปัญหาอย่างต่อเนื่องมาโดยตลอด ซึ่งในเบื้องต้นได้มีการติดตั้งเครื่องสูบน้ำ เพื่อระบายน้ำจากปลายคลองแขกให้ระบายออกไปยังท่อระบายน้ำสาธารณะบริเวณซอยบ่อดิน

ในการแก้ไขปัญหาระยะยาวนั้นขณะนี้เทศบาลตำบลบางปูกำลังดำเนินการก่อสร้างรางระบายน้ำ คสล. บริเวณคลองแขก คาดว่าจะแล้วเสร็จประมาณเดือน กรกฎาคม 2556 ซึ่งจะทำให้การระบายน้ำลงสู่คลองสาธารณะได้ดียิ่งขึ้น อีกทั้งยังได้มีการสำรวจเพื่อจัดทำโครงการปรับปรุงท่อระบายน้ำบริเวณถนนพุทธรักษา ทั้ง 2 ฝั่ง เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการระบายน้ำทั้งระบบต่อไปครับ

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

Re: น้ำท่วมถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ

โพสต์โดย komsanp » 14 มิ.ย. 2013 17:22

เรียน ท่านนายกเทศมนตรี

ผมก็ได้ประสบกับปัญหา ถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ น้ำจากท่อระบายน้ำเอ่อขึ้นมาท่วมถนน เหมือนกันครับ ...และได้อ่านข้อชี้แจงและการแก้ไขปัญหาทั้งระยะสั้น และระยะยาวครับ...ที่ผมมีข้อสงสัยคือ....เมื่อปี 52-53 ก่อนนี้ ถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ จะไม่มีน้ำท่วมแบบนี้นะครับรถวิ่งผ่านไปมาได้สะดวก ในช่วงฤดูกาลปกติ ไม่ใช่ฤดูฝน ครับ (เพราะในช่วงฤดูฝน ถนนแพรกษา จะท่วมเป็นปกติอยู่แล้ว...) แต่ถ้าผมจำไม่ผิด ถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ ตั้งแต่ข้ามสะพานมา... มีช่วงหนึ่งได้มีการขุดท่อและทำถนน ช่วงปี 54 หรือป่าวผมไม่แน่ใจ... แต่จำได้มีการขุดเจาะถนน.... น่าจะเป็นช่วงเดียวกันที่ ทำ ถนนแพรกษา ซอย 8 ทางลัดเข้านิคมบางปู....พอหลังจากทำโครงการเสร็จ..... ผมสังเกตได้ว่า เริ่มมีน้ำขัง และเริ่มท่วมพอประมาณ....ตรงถนนแพรกษา ช่วงตรงข้ามหมู่บ้านศิวะ...และนานๆๆเข้า ท่วมหนักจนถึงปัจจุบัน............ครับ....ยังงัยก็เป็นกำลังใจในการแก้ไขครับ....ถ้าแก้ได้ผมว่ารถไม่ติดแน่นอน ครับ....

คมสันต์ ภักดีวุธ
komsanp

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ