เรื่องหมา (ดุมากกก)

Moderator: admin

เรื่องหมา (ดุมากกก)

โพสต์โดย admin » 09 ส.ค. 2012 10:29

ชื่อ-สกุล : คนท้ายบ้าน

เบอร์โทรศัพท์ :

อีเมล์ :

ข้อมูลการร้องเรียน : เรื่องหมา (ดุมากกก)
ในร้านอาหารตามสั่ง ชื่อร้านคุณญา แถว ถ.ท้ายบ้าน เลยทางเข้าฟาร์มจระเข้ไปนิดนึง
ร้านจะตรงข้ามกับปั๊มน้ำมันตราดาวค่ะ ตัวเจ้าของร้านเลี้ยงหมาไว้หลายตัวมาก
ในนั้นมีอยุ่ตัวนึงดุมาก ไล่เห่า+กัดคนตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นใครที่เดินผ่านไป-มา
รวมถึงรถมอเตอร์ไซค์ ไปรษณีย์ จักรยาน มันก็จะวิ่งไล่เห่าและวิ่งเข้าชน
จนบางทีรถเสียหลักได้รับอบุัดติเหตุ หรือถ้า??
?ป็นคนที่เดินผ่านไป-มา มันก็จะเห่าและบางทีก็วิ่งเข้าไปชนทำให้ได้รับบาดเจ็บ
ส่วนเจ้าของก็ใจดำมาก บางทีเขาถามว่าหมาใครก็ไม่ยอมรับ
และถ้าเป็นเด็กที่โดนหมาวิ่งชนจนล้มได้รับบาดเจ็บ เค้าก็ไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น
ได้แต่บอกว่าให้เอายาหม่องทาและบอกว่าไม่ใช่หมาของตน เศร้าค่ะ ดีนะว่าใส่ที่ครอบปาก
ถ้าวันไหนที่ครอบปากเกิดหลุดขึ้นมาไมาอยากคิดเลยค่ะ
เพราะเจ้าของหมานอกจากจะไม่มีความรับผิดชอบแล้วบางทีก็ต่อว่าคนที่โดนหมาตัวเองทำร้ายด้วยวาจาที่รุนแรงและหยาบคายมาก
เข้าข้างแต่หมาตัวเอง รบกวนช่วยเข้ามาดูแลนิดนึงค่ะ คนแถวนั้นเค้าระอากันหมดแล้ว
แต่ไม่มีใครอยากยุ่ง แต่เห็นแล้วมันดุร้ายขึ้นทุกวันทั้งหมาทั้งเจ้าของหมา
เห็นหมาดีกว่าชีวิตคน ...และอีกอย่างหมาของเขาที่เลี้ยงไว้รู้สีกว่าจะมี 5-6 ตัว ?
??อบไปขี้หน้าคนอื่น สร้างความรำคาญมากค่ะ
ฉันก็เป็นคนนึงที่ได้รับความเดือนร้อนจากหมาเหล่านี้เช่นกัน รบกวนด้วยนะคะ
(แล้วดิฉัันก็คอยติดตามผลนะคะ)
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

อัพโหลดไฟล์ :

IP Address : 110.168.122.251
admin

Re: เรื่องหมา (ดุมากกก)

โพสต์โดย admin » 09 ส.ค. 2012 10:33

เรียนท่านผู้ร้องเรียน
เนื่องจากสุนัขที่มีเจ้าของนั้นโดยปกติแล้วหากไปกัดผู้อื่นหรือก่อให้เกิดความเสีียหายกับผู้อื่น ผู้เป็นเจ้าของจะต้องรับผิดชอบทั้งสิ้น กรณีตามข้อเท็จจริงที่ท่านได้กรุณาแจ้งเจ้ามานั้น หากสุนัขมีเจ้าของดังกล่าวก่อให้เกิดความเสียหายกับท่าน ท่านในฐานะผู้เสียหายก็สามารถใช้สิทธิตามกฎหมาย ดำเนินการกับเจ้าของสุนัขได้ แต่อย่างไรก็ตามผมเองจะมอบหมายให้เจ้าหน้าที่เทศบาลตำบลบางปูเข้าไปบอกกล่าว แจ้งเตือนในเบื้องต้นกับเจ้าของสุนัข ให้ดูแลสุนัขที่อยู่ในความครอบครองไม่ให้ไปก่อให้เกิดความเดือดร้อนกับผู้อื่นหรือพี่น้องประชาชนในพื้นที่ ตามขอบเขตอำนาจหน้าที่ต่อไปครับ

ขอบคุณครับ
นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ