น้ำเสียจากรถขยะเทศบาล

Moderator: admin

น้ำเสียจากรถขยะเทศบาล

โพสต์โดย klang » 12 ก.ย. 2010 14:29

ปัจจุบัน การให้บริการจัดเก็บรถขยะของเทศบาลยังคงมีขั้นตอนเดิม ๆ ที่ประชาชนทั่วไปพบเห็นคือ รถจะมาจัดเก็บขยะในชุมชนอาทิตย์ละครั้ง (ในที่นี้หมายถึง ชุมชนที่ผมอยู่ เคหะชุมชนสมุทรปราการ ซอย 21 รถขนขยะจะมาทุกวันพุธ ส่วนซอยอื่น ๆ หรือชุมชนอื่น ๆ ผมไม่ทราบว่าจะจัดเก็บเมื่อใด) นอกจากนี้ ผมไม่ทราบว่าวิธีและขั้นตอนดำเนินการในแต่ละแห่งจะเหมือนหรือแตกต่างกันกับเทศบาลอื่น ๆ อย่างไร

ปัญหาคือ
1. ในระหว่างที่มีการจัดเก็บขยะ รถขยะได้ทำการบีบอัดขยะ (เข้าใจว่าทำไปเพื่อจะได้บรรทุกปริมาณขยะได้มากยิ่งขึ้น) และสิ่งที่เกิดขึ้นคือ น้ำเสียจากขยะที่ได้ถูกเครื่องอัดบีบได้ไหลลงราดรดไปทั่วท้องถนน สิ่งที่ตามมาคือ เศษขยะบางส่วนที่หล่นมา พร้อมกับกลิ่นเน่าเหม็นมากสุด ๆ คงไม่มีใครมีความต้องการให้ขยะเศษตกค้างและน้ำเน่าเสียจากขยะมากองไว้ที่หน้าบ้านของตัวเอง (เข้าใจว่าคงไม่ใช่การสุ่มที่จะปล่อยน้ำเสียไว้ที่หน้าบ้านของใคร เพียงแต่เจ้าหน้าที่เพียงแค่ต้องการบีบอัดขยะเมื่อขยะเริ่มเต็ม ให้สามารถบรรจุขยะได้มากขึ้นกว่าเดิม) สรุปว่า ขยะที่ตกหล่นและน้ำเน่าเสียบนท้องถนน

แนวทางแก้ไขที่น่าจะเป็นไปได้คือ
1. สำหรับขยะที่ตกหล่นบนพื้นถนน จากการบีบอัดหรือจากการจัดเก็บ ควรให้เจ้าหน้าที่เก็บกวาดให้เรียบร้อยด้วย คิดว่าคงไม่น่าจะเสียเวลาอะไรมาก เพราะหน้าที่ของเจ้าหน้าที่จัดเก็บขยะคือ การจัดเก็บขยะตามบ้านเรือนในชุมชน มิใช่เพิ่มขยะให้เป็นภาระเพิ่มแก่ชาวชุมชน
2. สำหรับน้ำเน่าเสียที่ถูกเครื่องบีบอัดขยะ ปล่อยทิ้งให้ไหลนองกองไว้ (ประจานการทำงานที่ไม่เรียบร้อย)บนท้องถนนและหน้าบ้านของประชาชนนั้น มีความเป็นไปได้หรือไม่ ถ้าทางเทศบาลบางปูจะดำเนินการในเรื่องติดตั้งท่อระบายน้ำเสียบริเวณท้ายรถจัดเก็บขยะ ซึ่งมีทางเลือกที่ควรใช้ได้แก่ (1) ใช้ท่อหรือรางระบายน้ำฝน หรือ(2) แผ่นสังกะสีที่ดัดงอให้โค้งเป็นรูปตัวยูหรือเกือกม้า และใช้เชือกไนล่อนหรือลวดขึงโยงผูกยึดติดกับตัวรถ หลักการทำงาน เมื่อเจ้าหน้าที่ต้องการจะบีบอัดขยะ ให้ไปหยุดรถที่ใกล้เคียงกับท่อระบายน้ำข้างทาง หลังจากนั้นก็ทำการบีบอัดขยะ น้ำเสียก็จะไหลผ่านรางระบายน้ำและสามารถปล่อยลงท่อระบายน้ำเสียในชุมชนได้โดยตรง โดยไม่ทิ้งของเสียให้เน่าเหม็นบนพื้นถนนในชุมชนอีกต่อไป น่าจะเป็นวิธีที่จัดเก็บขยะที่เหมาะสม สะอาด แถมยังไม่สร้างความรำคาญให้เกิดขึ้นกับประชาชนด้วย

เสริมอีกนิดในเรื่องการให้บริการของเจ้าหน้าที่เทศบาลในส่วนการจัดเก็บขยะ
1. ควรจะใส่ถุงมือทุกครั้งในการทำงาน เพื่อป้องกันอุบัติเหตหรือของมีคมจากขยะมูลฝอยและเพื่ออนามัยส่วนตัว
2. เครื่องแบบควรเป็นชุดนิรภัย โดยใช้สีส้มหรือสีสะท้อนแสงอาจใช้เสื้อกั๊กโปร่งแสงสวมทับเพื่อให้รู้ว่าพวกเค้าทำงานบนท้องถนนและอยู่ในที่เสี่ยงภัยตลอดเวลา ผมเข้าใจว่าพวกเค้าทั้งหลายต้องทำงานกับของสกปรก ๆ จึงทำให้พวกเค้าอาจเข้าใจว่าไม่จำเป็นต้องใส่เสื้อผ้าที่ดูสะอาดก็ได้ แต่ถ้าทางเทศบาลจัดระบบในการเก็บขยะได้ดีและมีมาตรฐานเหมือนต่างประเทศที่เค้าเจริญแล้ว ผมไม่เห็นมีความจำเป็นที่เราต้องใส่เสื้อผ้าให้ดูสกปรกให้เข้ากับงานที่เราทำเลย เหมือนกับคนขายไอติมที่เข็นรถหรือปั่นจักรยานมาขายในหมู่บ้านเหมือนกัน ทำไมขายของกิน แต่แต่งตัวแล้วสกปรกมาก ไม่เข้ากันเลย
3. เพื่อความปลอดภัยของเจ้าหน้าที่ ไม่ควรละเลยให้เจ้าหน้าที่ขึ้นไปโดยสารบนหัวรถหรือตัวรถขณะรถเคลื่อนไหว และอาจเกิดอุบัติเหตุและนำพาความสูญเสียมาได้ด้วยความประมาท เลินเล่อ ภาพที่เห็นจะเห็นได้ในกรุงเทพฯ ด้วย

สำหรับเจ้าหน้าที่กวาดขยะในชุมชน ควรเพิ่มบทบาทในการทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์และคอยดูแลพฤติกรรมการทิ้งขยะของคนในชุมชนได้บ้าง ไม่ใช่ปล่อยปละละเลย คือ เข้าใจว่าทำตามหน้าที่ แต่หน้าที่ที่พวกเขาทำคือ รักษาความสะอาดในชุมชนมิใช่หรือ ซึ่งภาพที่เห็นมันไม่ใช่เป็นอย่างนั้น กวาดเฉพาะจุดที่เค้าให้กวาด จุดไหนถ้าบ้านไหนให้เงินพิเศษเพิ่มเติมก็กวาดให้มากหน่อย ถ้าบ้านไหนไม่ให้เงินหรือไม่ได้สร้างความพอใจให้แก่เจ้าหน้าที่ก็จะไม่ได้รับการกวาดบริเวณนั้น และที่สำคัญ ตรงท่อระบายน้ำ เจ้าหน้าที่น่าจะมีสิทธิในการบอกกล่าวให้คนในชุมชนร่วมรักษาความสะอาดด้วย อย่าให้เศษขยะไปอุดตัน หรือหมั่นทำความสะอาดบ่อย ๆ ถ้าทำไม่ได้ ก็ควรแจ้งให้หัวหน้าที่ดูแลมาจัดการให้แทนก็น่าจะทำได้ ส่วนในเรื่องการประชาสัมพันธ์ ก็ทำหน้าที่เป็นกระบอกเสียงแทนเทศบาลในส่วนขยะมูลฝอย เช่น การรณรงค์ให้ชุมชนนั้น ๆ คัดแยกขยะ อาจประสานกับทางคณะกรรมการหมู่บ้านให้ลงพื้นที่ทำเรื่องนี้อย่างจริงจัง เพราะขยะมูลฝอยที่ถูกปล่อยลงท่อโดยไม่ผ่านการกรองขยะก่อนนั้น จะไปหมักหมมทำให้ท่อระบายน้ำอุดตันและเน่าเหม็น แถมเป็นแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลายด้วย นอกจากนี้ยังลดงบประมาณในการมาขุดลอกท่อที่ตัน และการมาฉีดพ่นสารเคมีกำจัดยุงด้วย ซึ่งเสียทั้งเงิน และเสียสุขภาพคนในชุมชนด้วย

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ความเห็นของผมจะเป็นประโยชน์ในการสร้างนวัตกรรมใหม่ ๆ ให้เกิดขึ้นกับการให้บริการของเจ้าหน้าที่เทศบาลบางปู ไม่แน่สิ่งนี้อาจเป็นปรากฎการณ์ใหม่ให้ชุมชนอื่น ๆ ในประเทศได้นำไปใช้ครับ

ขอบคุณครับ
klang

Re: น้ำเสียจากรถขยะเทศบาล

โพสต์โดย admin » 16 ก.ย. 2010 16:02

ถึง คุณ klang

หลังจากที่ได้อ่านการแสดงความคิดเห็นของท่านจากกระดานข่าวแล้ว ขอชื่นชมและขอบคุณอย่างยิ่งที่เสนอปัญหาและข้อเสนอแนะในการแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ให้กับหน่วยงานราชการ (เทศบาลตำบลบางปู)
ผมได้ดำเนินการสั่งการส่วนงานกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ซึ่งรับผิดชอบเกี่ยวกับปัญหาต่าง ๆ ที่ท่านได้เสนอแนะมา ทั้งเรื่องขยะเพื่อนบ้านทำปลาร้าส่งกลิ่นเหม็นรบกวน และน้ำเสียจากรถขยะเทศบาล ซึ่งขอชี้แจงเพิ่มเติมว่ารถเก็บขนขยะในเขตเทศบาลปัจจุบันเป็นของบริษัทเอกชนซึ่งมาประมูลเก็บขยะเป็นรายปี เนื่องจากเทศบาลต้องการลดค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เช่น ค่าซ่อมบำรุง ค่าน้ำมันเชื้อเพลิง ค่าจ้างพนักงานเป็นต้น ดังนั้นการบริหารงานบุคคลจะเป็นเรื่องของบริษัทเอกชนนั้น ๆ ที่มาประมูลได้ เทศบาลมีคณะกรรมการที่ดูแลปัญหาเหล่านี้อยู่ และมีการประชุมกับบริษัทรับจ้าง ทุก ๆ เดือน เพื่อแก้ปัญหา และหากไม่ปรับปรุงแก้ไขในสัญญาก็มีการปรับครั้งละ 20,000 - 40,000 บาท ฉะนั้นจึงขอกราบเรียนว่าปัญหาทุกปัญหาที่แจ้งมา ผมจะนำไปปรับปรุง, แก้ไข และได้มีการวางแผนในการแก้ไขปัญหาขยะในระยะยาวอีกด้วย แต่สิ่งสำคัญที่สุดจะต้องสร้างจิตสำนึกของคนในชุมชนและการมีส่วนร่วมทุกภาคส่วน เทศบาลก็ได้พยายามดำเนินการอยู่
สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณอีกครั้งที่เป็นส่วนหนึ่งในการบริหารเทศบาลตำบลบางปู ให้เป็นพื้นที่หรือเมืองที่น่าอยู่ต่อไป

นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

Re: น้ำเสียจากรถขยะเทศบาล

โพสต์โดย klang » 21 ก.ย. 2010 20:25

สวัสดีครับ

ผมขอขอบพระคุณ คุณธีรพล ชุนเจริญ และเจ้าหน้าที่ ตลอดจนผู้เกี่ยวข้องทุกท่านที่ได้ให้ความอนุเคราะห์กับเสียงของประชาชนคนหนึ่ง ผมรู้สึกซาบซึ้งและดีใจเป็นอย่างมากที่ท่านได้ใส่ใจและรับฟังความคิดเห็นของประชาชนโดยตรง มันเป็นปรากฎการณ์ใหม่ที่ทำให้ผมได้รู้สึกว่าท่านได้ใกล้ชิดกับประชาชนจริง ๆ ผมมีความรู้สึกเหนือความคาดหวังกับเรื่องนี้ ตื่นตกใจอยู่พอสมควรและไม่คาดคิดเลยว่าจะได้รับการตอบกลับจากผู้บริหารระดับสูงเช่นท่าน

อย่างไรก็ตาม ผมได้รับทราบข้อเท็จจริงที่ท่านได้ชี้แจงให้ทราบแล้ว ขอขอบคุณที่เป็นท่านเป็นผู้ฟังและเป็นผู้ให้ข้อมูลที่ดีแก่ประชาชน และหากมีสิ่งใดที่ผมในฐานะชาวบ้านตัวเล็ก ๆ คนหนึ่งผู้อยู่อาศัยในชุมชนแห่งนี้ควรรับทราบและทำความเข้าใจ ผมยินดีจะเป็นผู้ฟังที่ดีเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ
klang

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ