ถนนในซอยฟาร์มจระเข้

Moderator: admin

ถนนในซอยฟาร์มจระเข้

โพสต์โดย คนท้ายบ้าน » 13 ก.ค. 2010 14:43

ถนนในซอยฟาร์มจระเข้แย่มากครับ ตั้งแต่หน้าซอยตรงฝั่งท้ายบ้านผ่านวัด ผ่านหน้าฟาร์มจระเข้ ผ่านคอนโดพรสวรรค์ ถึงโค้งวัดราษฎ์ตรงส่วนที่เป็นท่อระบายน้ำก็ยุบเป็นหลุม แทบจะตลอดทั้งถนนในซอย ขับรถผ่านก็กระแทกทุกหลุมทุกช่วงที่มีฝาท่อระบาย และตรงโค้งหน้าฟาร์มขรุขระมาก นี่แหล่งท่องเที่ยวนะครับทำให้มันน่าขับรถเข้ามาเที่ยวหน่อย ฝนตกน้ำก็ท่วมตรงหน้าฟาร์มจระเข้ ถนนที่เพิ่งลาดยางบริเวณหน้าคอนโดยาวไปจนถึงโค้งวัดราษฎ์ หลุมที่บอกไว้ตอนแรกก็เยอะมาก รถสวนกันก็ต้องกระแทกหลุมตลอด ช่วงล่างของรถพังหมด ตอนทำถนนเสร็จช่วงปลายมกราคม พอกลางกุมภาพันธ์ก็เริ่มชำรุดแล้ว เคยโทรไปร้องเรียนทางเทศบาลก็บอกว่ายังไม่ได้จ่ายเงินให้ผู้รับเหมาเพราะทำไม่ถูกต้อง ให้มาแก้ไขโดยทำเป็นคอนกรีตเสริมเหล็ก และได้แจ้งทางผู้รับเหมาแล้วให้มาจัดการซ่อม พอวันรุ่งขึ้นก็มีการนำยางมะตอยมากลบตรงที่เป็นหลุม แต่ไม่ถึงเดือนก็เป็นหลุมเหมือนเดิม ก็รู้อยู่ว่าในซอยมีทั้งรถเมล์ รถทัวร์ บางทีมีรถบรรทุกวิ่งอีก รถใหญ่วิ่งแต่ทำถนนห่วยแบบนี้ไม่พังก็ไม่รู้ว่างัย ไม่รู้เอามาตรฐานการทำถนนมาจากไหน เสียภาษีแล้วแต่คนใช้เงินภาษีไม่ได้ใช้ให้เกิดประโยชน์คุ้มค่า ทำแล้วพังก็ต้องมาซ่อมเสียเงินภาษีแทนที่จะเอาไปพัฒนาอย่างอื่น จังหวัดสมุทรปราการนี้แปลกครับเป็นจังหวัดที่มีโรงงานอุตสาหกรรมเยอะ เสียภาษีเยอะแต่ไม่มีสวนสาธารณะขนาดใหญ่เพื่สุขภาพของคนปากน้ำเลย ในกทม.ยังมีสวนสาธารณะขนาดใหญ่ตั้งหลายที่ให้คนได้พักผ่อน ออกกำลังกายแต่คนที่นี่ไม่มีโอกาสได้มีสุขภาพที่ดีเหมือนคนจังหวัดอื่น และในซอยเทศบาล2/4 (หมู่บ้านฟาร์ม) พวกร้านเหล็ก ร้านกลึงตรงตึกแถวข้างหน้า ในซอยนี้เป็น 4 เลน แต่พวกนี้จอดรถขนของจอดหันท้ายเข้าบ้านหน้ารถออกมาแต่จอดตั้งแต่เลนในที่ติดตัวตึกเท่ากับจอดกินมา 1เลนครึ่ง อีกฝั่งก็จอดแบบนี้ 1เลนครึ่ง เหลือข้างละครึ่งเลนแค่พอให้รถขับออกมาได้แต่สวนกันไม่ได้ สร้างมา 4 เลนแต่พวกตึกแถวพวกนี้จอดกินข้างละ 1 เลนครึ่งรวม 3 เลน เหลือแค่เลนเดียวให้รถวิ่ง รถในซอยก็เดือดร้อนกันทั่วหน้าครับ ผมจะคอยดูนะครับว่ามีการดำเนินการแก้ไขหรือปล่าว ถ้าไม่มีอาจะส่งไปลงหนังสือพิมพ์ดูครับ ขอบคุณครับ :|
คนท้ายบ้าน

Re: ถนนในซอยฟาร์มจระเข้

โพสต์โดย teerapol » 23 ก.ค. 2010 15:35

สวัสดีครับ
ขออนุญาตตอบคำถามผู้ร้องเรียนในนาม " คนท้ายบ้าน" และขอชี้แจงดังนี้ :-
จากการตรวจสอบถนนในซอยฟาร์มจระเข้ ตั้งแต่หน้าวัด - ฟาร์มจระเข้ ได้มีการปรับปรุงวางท่อระบายน้ำ เพื่อแก้ปัญหาน้ำท่วมขัง ซึ่งปรากฏว่า ปัญหาส่วนใหญ่เป็นเรื่องฝาท่อทรุดเกือบตลอดแนว. จากการตรวจสอบ อยู่ในระยะประกันสัญญาของผู้รับเหมาที่ประมูลได้ เทศบาลฯ จะเร่งดำเนินการแก้ไขปรับปรุงโดยเร่งด่วน !
ส่วนถนนช่วงหน้าฟาร์มจระเข้ขรุขระมากนั้น ทางฟาร์มจระเข้ยังไม่ได้ยกให้เป็นทางสาธารณะ ซึ่งไม่สามารถดำเนินการแก้ไขปรับปรุงได้
เรื่องพื้นที่สาธารณะนั้น เทศบาลฯพยายามจพดำเนินการ แต่ติดขัดเรื่องที่ดินที่ดำเนินการไม่มีส่วนที่เป็นที่ดินสาธารณะ ส่วนใหญ่เป็นที่ดินของเอกชน แต่ทางเทศบาลฯ ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจและเร่งดำเนินการ คาดว่าในปีหน้าจะได้ที่ดินบริเวณหาดอัมรา ท้ายบ้าน ซึ่งจะดำเนินการสร้างเป็นสวนสาธารณะ และแหล่งท่องเที่ยวอีกแห่งหนึ่ง ในเขตเทศบาลตำบลบางปู
สำหรับภาษี ที่ท่านกล่างถึงนั้น ผู้ประกอบการอุตสาหกรรม จะชำระที่สรรพกร จะเข้าสู่ส่วนกลางรัฐบาลจะบริหารเม็ดเงินเหล่านั้น
ปัญหาซอยเทศบาล 2/4 นั้น ทางเทศบาลฯ ได้ส่งเจ้าหน้าที่เทศกิจ ไปดำเนินการจัดระเบียบแล้ว และจะคอยตรวจสอบต่อไป (การจับปรับปัญหาจราจร จะอยู่ในอำนาจหน้าที่ของสถานีตำรวจเมืองสมุทรปราการ ท่านสามารถจะแจ้งต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้)

ผมต้องขอขอบคุณท่าน ผู้แจ้งปัญหาความเดือดร้อนให้กับทางเทศบาลฯ เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการมีส่วนร่วมในการพัฒนา ถึงแม้ว่าปัญหาบางส่วนจะไม่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของท้องถิ่น แต่ก็จะพยายามแก้ไขปัญหาและความเดือดร้อน ให้ได้มากที่สุด และจะไม่ละเลยทุกปัญหาที่ร้องเรียนมา

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
(นายธีรพล ชุนเจริญ)
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
teerapol
Administrator

โพสต์โดย คนท้ายบ้าน » 23 ก.ค. 2010 19:07

ต้องขอขอบคุณท่านนายกเทศมนตรีตำบลบางปู นายธีรพล ชุนเจริญ ที่ได้เข้ามาตอบกระทู้และรับทราบปัญหาของคนในท้องที่ และจะดำเนินการแก้ไขตามอำนาจหน้าที่ของเทศบาลและติดต่อกับหน่วยงานเพื่อประสานงานกันในการแก้ไขปัญหาให้พี่น้องในพื้นที่ หวังว่าปัญหาที่เกิดขึ้นจะได้รับการแก้ไขในเวลาไม่นาน

ขอบคุณครับ
จากคนท้ายบ้าน
คนท้ายบ้าน

โพสต์โดย vera » 16 ม.ค. 2011 10:45

[quote="คนท้ายบ้าน"]ต้องขอขอบคุณท่านนายกเทศมนตรีตำบลบางปู นายธีรพล ชุนเจริญ ที่ได้เข้ามาตอบกระทู้และรับทราบปัญหาของคนในท้องที่ และจะดำเนินการแก้ไขตามอำนาจหน้าที่ของเทศบาลและติดต่อกับหน่วยงานเพื่อประสานงานกันในการแก้ไขปัญหาให้พี่น้องในพื้นที่ หวังว่าปัญหาที่เกิดขึ้นจะได้รับการแก้ไขในเวลาไม่นาน

ขอบคุณครับ
vera

โพสต์โดย vera » 16 ม.ค. 2011 10:50

ตามที่ท่านนายกตอบกระทู้เรื่องการจอดรถในซอยหมู่บ้านจระเข้ นั้น ผมเห็นเจ้าหน้าที่เทศกิจมาจัดการ
แจ้งผู้จอดรถตามที่ผู้ร้องเรียนไป แค่ครั้งหรือสองครั้งเท่านั้นเองครับ ปัจจุบันก็ยังเป็นไปเหมือนเดิมตามที่
ผู้ร้องเรียนไปครับ
vera

โพสต์โดย admin » 02 ก.พ. 2011 13:16

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ และได้กำชับเจ้าหน้าที่เทศกิจในการดำเนินการกำหนดตารางการตรวจเช็คของเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติให้มากขึ้นต่อไป

นายธีรพล ชุนเจริญ
นายกเทศมนตรีตำบลบางปู
admin

ย้อนกลับไปยัง เรื่องร้องเรียน/ร้องทุกข์ ปัญหาต่างๆ